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1. UTANGULIZI

Bodi ya Maji Bonde la Wami/Ruvu imeandaa na kuwasilisha utabiri wa hali ya wingi wa maji 

katika Mto Ruvu (Kielelezo Na.1) kwa kipindi cha Mwezi Aprili 2026 hadi Juni,2026 ili wadau 

wa Mto Ruvu katika sekta ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi, Ujenzi, Viwanda, Utalii na Mamlaka 

za Maji Safi na Usafi wa Mazingira waweze kujua hali ya mwenendo wa wingi wa maji.  

Aidha, utabiri huu umezingatia utabiri wa hali ya mvua na Joto kutoka Mamlaka ya Hali ya 

Hewa Tanzania (TMA) kwa kipindi cha Mwezi Apili hadi Juni, 20261.  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

1.1 ATHARI ZINAZOWEZA TOKEA 

Uwezekano wa kiasi cha maji kuwa juu ya wastani wa muda mrefu (2009-2024), hali 

inaweza kusababisha yafuatayo;-  

i. Uharibifu wa miundombinu na mali katika Mikoa ya Morogoro na Pwani. 

ii. Kuchelewesha utekelezaji wa miradi ya ujenzi ikiwemo ujenzi wa mabwawa, 

Barabara, miradi ya maji katika Mikoa ya Morogoro na Pwani  

iii. Kujaa kwa maji katika makazi ya watu wanaokaa karibu na vyanzo vya maji au 

mabondeni  
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2. UTABIRI WA HALI YA MAJI 

Utabiri wa hali ya wingi wa maji katika Mto Ruvu umefanyika kwa miezi mitatu ijayo kuanzia Aprili -Juni,2026 kama inavyoonekana katika 

Jendwali Na. 1; - 

 

Jendwali Na. 1: Utabiri wa hali ya wingi wa maji Mto Ruvu. 

Jina la Mto Utabiri wa Hali ya Wingi wa Maji  Kielelezo 

Ruvu Utabiri unaonyesha mwelekeo wa wingi 

wa maji katika Mto Ruvu kwa kipindi cha 

Mwezi Aprili – Juni, 2026 utakuwa Juu ya 

Wastani hadi wastani ukilinganisha na 

wastani wa muda mrefu (2009 – 2024) 

kama inavyoonekana katika Kielelezo. 

Aidha, Utabiri unaoyesha kiasi cha maji 

kilichopo kwa sasa na baada ya miezi 

mitatu (Aprili 2026 - Juni 2026) 

kitatosheleza mahitaji ya sekta tajwa hapo 

juu ambayo ni mita za ujazo sita (6) kwa 

sekunde.   
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 Utabiri unaonyesha kwa Kipindi cha 

Mwezi Aprili -Juni, 2026 wastani wa ujazo 

wa maji utafikia mita za ujazo milioni 

844.7. Ujazo huu ungeweza kujaza 

Bwawa la Kidunda yenye uwezo wa mita 

za ujazo Milioni 190 kwa asilimia 100 

kama Ujenzi wa Bwawa ungekuwa 

umekamilika. 
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3. USHAURI  

Bodi ya Maji Bonde la Wami/Ruvu inazishauri sekta za Kilimo, Madini, Ujenzi, Utalii, Ufugaji 

na Uvuvi, Viwanda na usambazaji maji majumbani kuzingatia mambo yafuatayo; - 

a) Mamlaka za Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mjini (UWSSA) na Wakala wa Maji 

Safi na Usafi wa Mazingira Vijiji (RUWASA)  

Bodi inazishauri Mamlaka na Wakala wa Maji Safi na Usafi wa Mazingira kuanza kuchukua 

tahadhari za mapema dhidi ya upungufu wa maji utakaojitokeza na kupelekea uhaba wa 

upatikanaji wa maji safi na salama kwa siku zijazo katika maeneo yao ya huduma. 

 

b) Kilimo 

Bodi inashauri sekta kufanya mambo yafuatayo; - 

i. Kuvuna maji ya mvua kwa kutumia mabwawa yaliyojengwa/yanayojengwa ili 

kuyahifadhi maji mengi kipindi hiki na kuyatumia kipindi cha kiangazi kwa ajili ya 

umwagiliaji  

ii. Wakulima wanashauriwa kuzingatia ushauri wa Maafisa Kilimo juu ya umwagiliaji wa 

mazao katika maeneo yao kwa kuzingatia kalenda ya umwagiliaji. 

 

c) Ufugaji na Uvuvi 

Bodi inashauri sekta kuchimba malambo ili kuhifadhi maji katika kipindi hiki cha maji mengi 

cha Mwezi Aprili hadi Juni, 2026 ili yatumike kipindi cha kiangazi kunyweshea mifugo. Pia, 

wafugaji wanashauriwa kupanda majani ya malisho kwa kuzingatia ushauri wa wataalamu 

wa mifugo katika maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya mifugo katika mpango wa matumizi bora 

ya ardhi zilizopo katika Halmashauri za Wilaya. Uvuvi wa kutumia sumu katika vyanzo vya 

maji hauruhusiwi. 

 

d)   Madini 

Bodi inashauri Sekta ya Madini na Halmashauri za Wilaya kuhakikisha uchimbaji na 

uchenjuaji wa Madini unafanyika nje ya vyanzo vya maji ili kulinda ubora wa maji kwa 

watumiaji mbalimbali. 

e) Ujenzi 

Bodi inasisitiza sekta kuchukua tahadhari dhidi ya kiwango cha maji kilichopo kwa miradi 

inayoendelea kutekelezwa ikiwemo Mradi wa ujenzi wa Bwawa la Kidunda ili kutokuathiri 

utekelezaji wa mradi Pamoja na usalama wa mradi kwa ujumla. 
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4. HITIMISHO 

Bodi itaendelea kufuatilia kwa ukaribu zaidi hali ya wingi wa maji katika Mto Ruvu kwa 

kufanya utabiri wa vipindi vifupi vya kila baada ya siku kumi na kuwahabarisha wadau wake 

ili waendelea kuchukua hatau za tahadhari dhidi ya kuongezeka/kupungua wingi wa maji 

utakaoweza kujitokeza. 


