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1. UTANGULIZI

Bodi ya Maji Bonde la Wami/Ruvu imeandaa na 

kuwasilisha utabiri wa wingi wa maji katika Mto Ruvu kwa 

kuzingatia vituo vilivopo katika Catchment (Kielelezo Na.1) 

kwa kipindi cha kuanzia tarehe 18 hadi 28 Mei, 2026. 

Utabiri huu unalenga kuwezesha wadau wa Mto Ruvu 

katika sekta ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi, Ujenzi, Viwanda, 

Utalii na Mamlaka za Maji Safi na Usafi wa Mazingira 

kufahamu mwenendo wa wingi wa maji katika mto huo.  

waweze kujua hali ya mwenendo wa wingi wa maji.  Aidha, 

utabiri huu umezingatia utabiri wa hali ya mvua na Joto 

zilizotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA).  

Kielelezo Na.1: Vituo vilivyotumika kufanya utabiri wa wingi 

wa Maji katika Catchment ya Mto Ruvu 

 

 

 

 

1.1 ATHARI ZINAZOWEZA TOKEA 

Wingi wa Maji kwa sasa uko chini ya wastani ukilinganisha na wastani wa muda mrefu 

(2009-2024), hali inaweza kusababisha yafuatayo;-  

i. Upungufu wa maji kwa sekta tajwa kutokana na kupungua kwa wingi wa maji katika 

Mto Ruvu. 
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2. UTABIRI WA HALI YA MAJI 

Utabiri wa hali ya wingi wa maji katika Mto Ruvu umefanyika kwa siku kumi zijazo kuanzia tarehe 10 hadi 20 Aprili, 2026 kama 

inavyoonekana katika Jendwali Na. 1; -  

Jendwali Na. 1: Utabiri wa hali ya wingi wa maji Mto Ruvu. 

Jina la Mto Utabiri wa Hali ya Wingi wa Maji  Kielelezo 

Ruvu Utabiri unaonesha kuwa wingi wa maji 

utaendelea kushuka na kuwa chini ya 

wastani ukilinganisha na wastani wa muda 

mrefu (2009–2024). Hali hii inachangiwa 

na mvua kidogo katika safu ya Milima ya 

Uluguru.  

Aidha, kiwango cha maji kilichopo kwa 

sasa pamoja na matarajio ya siku kumi 

zijazo ni himilivu na kinatosheleza mahitaji 

ya sekta mbalimbali, ikiwemo mahitaji ya 

maji ya majumbani yanayohudumiwa na 

mitambo ya DAWASA ya Ruvu Juu na 

Ruvu Chini. Kwa sasa, mahitaji ya maji ni 

mita za ujazo sita (6) kwa sekunde. 

(jendwali Na.1).  
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3. USHAURI KWA SEKTA MBALIMBALI 

Bodi inapenda kuwashauri watumiaji wa Maji katika sekta ya Kilimo, Ujenzi, Madini, Utalii, 

Mifugo na uvuvi, Mamlaka na Wakala wa Maji Safi na Usafi wa Mazingira kuchukua tahadhari 

dhidi ya kupungua maji katika Mto Ruvu.   

 

4. HITIMISHO 

Bodi itaendelea kutoa taarifa ya mwenendo wa wingi wa maji kila baada ya siku kumi na 

kuwahabarisha watumiaji na Mto Ruvu ili waendelea kuchukua hatau za tahadhari dhidi ya 

kuongezeka/kupungua kwa wingi wa maji katika Mto Ruvu kwa siku zijazo. 

 


