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1. UTANGULIZI

Bodi ya Maji Bonde la Wami/Ruvu imeandaa na kuwasilisha utabiri wa hali ya wingi wa maji 

katika Mto Ruvu (Kielelezo Na.1) kwa kipindi cha Mwezi Juni hadi Agosti,2026 ili wadau wa 

Mto Ruvu katika sekta ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi, Ujenzi, Viwanda, Utalii na Mamlaka za 

Maji Safi na Usafi wa Mazingira waweze kujua hali ya mwenendo wa wingi wa maji.  Aidha, 

utabiri huu umezingatia utabiri wa hali ya mvua na Joto kutoka Mamlaka ya Hali ya Hewa 

Tanzania (TMA) kwa kipindi cha Mwezi Juni hadi Agosti, 20261.  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Kielelezo Na.1: Vituo vilivyotumika kufanya utabiri wa wingi wa Maji katika Catchment ya 

Mto Ruvu 

 

1.1 ATHARI ZINAZOWEZA TOKEA 

Uwezekano wa kiasi cha maji kuwa juu ya wastani wa muda mrefu (2009-2024), hali 

inaweza kusababisha yafuatayo; -  

i. Kuchelewesha utekelezaji wa miradi ya ujenzi ikiwemo ujenzi wa mabwawa, 

Barabara, miradi ya maji katika Mikoa ya Morogoro na Pwani  

ii. Uharibifu wa miundombinu na mali katika Mikoa ya Morogoro na Pwani 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
1 Taarifa ya Mwelekeo wa Mvua  zilizotolewa  na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania 
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2. UTABIRI WA HALI YA MAJI 

Utabiri wa hali ya wingi wa maji katika Mto Ruvu umefanyika kwa miezi mitatu ijayo kuanzia Juni -Agosti,2026 kama inavyoonekana 

katika Jendwali Na. 1; - 

 

Jendwali Na. 1: Utabiri wa hali ya wingi wa maji Mto Ruvu. 

Jina la Mto Utabiri wa Hali ya Wingi wa Maji  Kielelezo 

Ruvu Utabiri unaonyesha mwelekeo wa wingi 

wa maji katika Mto Ruvu kwa kipindi cha 

Mwezi Juni – Agosti, 2026 utakuwa Juu ya 

Wastani ukilinganisha na wastani wa 

muda mrefu (2009 – 2024) pamoja na 

utabiri wa Mwaka 2025 kama 

inavyoonekana katika Kielelezo, hii ni 

kutokana na utabiri wa hali ya mvua 

kutoka TMA ambao unaonyesha 

kutakuwa na mvua zitakazo endelea 

kunyesha hadi Mwezi Agosti,2026 katika 

maeneo ya Catchment. Aidha, Utabiri 

unaoyesha kiasi cha maji kilichopo kwa 

sasa na baada ya miezi mitatu (Juni - 

Agosti 2026) kitatosheleza mahitaji ya 

sekta tajwa hapo juu ambayo ni mita za 

ujazo sita (6) kwa sekunde.   
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 Utabiri unaonyesha kwa Kipindi cha 

Mwezi Juni -Agosti, 2026 wastani wa 

ujazo wa maji utafikia mita za ujazo milioni 

468.3. Ujazo huu ungeweza kujaza 

Bwawa la Kidunda yenye uwezo wa mita 

za ujazo Milioni 190 kwa asilimia 100 

kama Ujenzi wa Bwawa ungekuwa 

umekamilika. 

 
 

 

 

 

153.0

235.5

192.1
153.1

289.1

188.5172.5

389.3

254.5246.3258.2

33.3
62.3

388.7

272.7

468.3

98.6

235.5

348.8

0

50

100

150

200

250

300

350

400

450

500

U
ja

z
o

, 
M

il
.m

3



 

5 

 

3. USHAURI  

Bodi ya Maji Bonde la Wami/Ruvu inazishauri sekta za Kilimo, Madini, Ujenzi, Utalii, Ufugaji 

na Uvuvi, Viwanda na usambazaji maji majumbani kuzingatia mambo yafuatayo; - 

a) Mamlaka za Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mjini (UWSSA) na Wakala wa Maji 

Safi na Usafi wa Mazingira Vijiji (RUWASA)  

Bodi inazishauri Mamlaka na Wakala wa Maji Safi na Usafi wa Mazingira kuchukua tahadhari 

dhidi ya uharibifu wa miundombinu unaoweza kujitokeza na kupelekea uhaba wa upatikanaji 

wa huduma ya maji safi na salama katika maeneo yao.  

 

b) Makazi 

Bodi inashauri wananchi kuendelea kuchukua hatua za ujenzi wa miundombinu ya 

kuvuna maji ya mvua kupitia mapaa ya nyumba zao ili waweze kuyatumia kwa shughuli 

mbalimbali ikiwemo garden. 

 

c) Kilimo 

Bodi inashauri sekta kufanya mambo yafuatayo; - 

i. Kuvuna maji ya mvua kwa kutumia mabwawa yaliyojengwa/yanayojengwa ili 

kuyahifadhi maji mengi kipindi hiki na kuyatumia kipindi cha kiangazi kwa ajili ya 

umwagiliaji  

ii. Wakulima wanashauriwa kuzingatia ushauri wa Maafisa Kilimo juu ya umwagiliaji wa 

mazao katika maeneo yao kwa kuzingatia kalenda ya umwagiliaji. 

iii. Vilevile, Sekta iharakishe ukamilishaji wa ujenzi wa miundombinu zinazoendelea 

kujengwa. 

 

d) Ufugaji na Uvuvi 

Bodi inashauri sekta kuchimba malambo ili kuhifadhi maji katika kipindi hiki cha maji mengi 

ili yatumike kipindi cha kiangazi kunyweshea mifugo. Pia, wafugaji wanashauriwa kupanda 

majani ya malisho kwa kuzingatia ushauri wa wataalamu wa mifugo katika maeneo 

yaliyotengwa kwa ajili ya mifugo katika mpango wa matumizi bora ya ardhi zilizopo katika 

Halmashauri za Wilaya. Uvuvi wa kutumia sumu katika vyanzo vya maji hauruhusiwi. 
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e)   Madini 

Bodi inashauri Sekta ya Madini na Halmashauri za Wilaya kuhakikisha uchimbaji na 

uchenjuaji wa Madini unafanyika nje ya vyanzo vya maji ili kulinda ubora wa maji kwa 

watumiaji mbalimbali. 

 

f) Ujenzi 

Bodi inasisitiza sekta kuchukua tahadhari dhidi ya kiwango cha maji kilichopo kwa miradi 

inayoendelea kutekelezwa ikiwemo Mradi wa ujenzi wa Bwawa la Kidunda ili kutokuathiri 

utekelezaji wa mradi pamoja na usalama wa mradi kwa ujumla. 

 

4. HITIMISHO 

Bodi itaendelea kufuatilia kwa ukaribu zaidi hali ya wingi wa maji katika Mto Ruvu kwa 

kufanya utabiri wa vipindi vifupi vya kila baada ya siku kumi na kuwahabarisha wadau wake 

ili waendelea kuchukua hatau za tahadhari dhidi ya kuongezeka/kupungua wingi wa maji 

utakaoweza kujitokeza. 


